Vishnu’s Five Weapons / விஷ்ணுவின் பஞ்சாயுதங்கள்

For English Version, please click here, thanks

ஆயுதங்கள்

  ஸ்ரீ மஹா விஷ்ணுவின் ஆயுதங்கள்  பற்பல. அவைகளில் முக்கிய ஆயுதங்கள், பாஞ்சசன்னியம் என்ற சங்கு, சுதர்சனன் என்ற சக்கரம், கௌமோதகீம் என்ற கதை, சார்ங்கம் எனும் வில், மற்றும் கட்கம் அவரது வாள் .  

ஸ்ரீ மகா விஷ்ணு விற்கு  எல்லா ஆயுதங்களுமே 

 • ஆயுதங்கள் ஆகவும்
 • ஆபரணங்கள் ஆகவும்
 • அடையாளமாகவும் உள்ளன.  

கதை,  வில், மற்றும்  வாள், ஆயுதங்களாக பல கதைகளிலும், சரித்திரங்களிலும் கண்டுள்ளோம்.   சக்கரமும் சங்கும் ஆயதங்களாக உள்ள இடங்களை இந்த வலைபதிப்பில் பார்க்கலாம்.    

சங்கும் சக்கரமும் ஆயுதங்களாக இருந்து பெருமானை காப்பாற்ற வேண்டும் என்று பெரியாழ்வார்  பல்லாண்டு பாடுகிறார்.  ‘வடிவார் சோதி வலத்துறையும் சுடர் ஆழியும் பல்லாண்டு படை போர் புக்கு முழங்கும் அப் பாஞ்ச சன்னியமும் பல்லாண்டு” .     அதே போல், ஆயுதங்களே, நீங்கள் உறங்காமல் பெருமானை பார்த்துகொள்ளுங்கள் என்று பெரியாழ்வார் சொல்கிறார்.

“உறகல் உறகல்  உறகல் ஒண்சுடர் ஆழியே சங்கே, அறவெறி நாந்தக வாளே அழகிய சார்ங்கமே தண்டே, இறவு படாமலிருந்த எண்மர் உலோக பாலீர்காள், பறவை யரையா உறகல் பள்ளியறைக் குறிக் கொண்மின்”.

சக்ராயுதம்

 ஸ்ரீ விஷ்ணு  சக்ராயுதத்தை உபயோகித்த சில இடங்கள்.  

 • கஜேந்திர மோட்சத்தில் , யானையின் காலைப் பிடித்துக்கொண்ட மகேந்திரன் என்ற முதலையை சீவித் தள்ளி, கஜேந்திரனைக் காப்பாற்றியது சுதர்சன “சக்கரமே.வேழம் துயர் கெட விண்ணோர் பெருமானாய் ஆழி பணி கொண்டான் 2-10-8″
 • மஹாவிஷ்ணு, வராக அவதாரம் எடுத்த போது கோரைப் பற்களாக அமைந்து தீயவர்களைக் கிழித்து, அந்தக் கோரைப் பற்களால் பூமியை கடலுக்கடியிலிருந்து தூக்கி வருவதற்கு துணையாக இருந்தது சுதர்சன சக்கரமே
 • வாமனா அவதாரத்தில், மாவலி சக்கரவர்த்தி வாமனனனுக்கு மூவுலகை தானம் செய்ய தாரை வார்க்க முயலும் போது தண்ணீர் விழும் துவாரத்தை ஒரு வண்டாக மாறி சுக்ராச்சாரியார், தடை செய்தபோது ஒரு தர்பை கொண்டு அதன் கண்ணினை குத்தியது சக்ரதாழ்வார்  – “சுக்கிரன் கண்ணை துரும்பால் கிளறிய சக்கரக் கையனே ! அச்சோ அச்சோ சங்கம் இடத்தானே ! அச்சோ அச்சோ (பெரியாழ்வார் திருமொழி 1-9-7)
 • ஸ்ரீநரசிம்ம அவதாரத்தின் போது சுதர்சன ஆழ்வார்  கூர்மையான கை நகங்களாக அமைந்து இரணியன் வயிற்றைக் கிழித்து வதம் செய்தார்.
 • கிருஷ்ணாவதாரத்தின் போது சிசுபாலனை வதம் செய்ய உதவியதும் சுதர்சன் சக்கரமே.  ஜெயத்ரதனை வதம் செய்த போது, சூரியனை மறைத்து, உதவியது ஸ்ரீசுதர்ஸன சக்கரம்தான் – “தேவகி தன்  சிறுவன் ஆழி கொண்டு அன்று இரவி மறைப்ப 4-1-8
 • அம்பரிஷ மகாராஜாவிடம் கோபித்துக்கொண்ட துர்வாச முனிவரை துரத்தித் தாக்கியதும், அவரை திரும்ப அம்பரிஷ  மகாராஜாவிடம் சரண் அடைய செய்ததும் ஸ்ரீ விஷ்ணுவின் சுதர்சன சக்கரமே.

சங்கும் ஆயுதமே

ஸ்ரீ விஷ்ணு சங்கை ஆயுதமாக உபயோகித்த இடம்.

 • மகாபாரதத்தில், குருஷேத்ர யுத்தத்தில், ஸ்ரீ கிருஷ்ணர் தன்னுடைய பாஞ்சசன்னியத்தை எடுத்து ஊத, துரியோதனாதிகளுக்கு அது பெரிய ஒலியாக கேட்டு அவர்களின் இதயங்களை சிதறச் செய்தது.     பாண்டவர்களும் அங்கே இருந்தனர்.   ஆனால் அந்த ஒலியானது துரியோதனனுடைய சகோதர்களை மட்டுமே  வலுவிழக்கச் செய்தது.  (பகவத் கீதை அத்தியாயம் 1 ஸ்லோகம் 19).    “பற்றார் நடுங்க முன் பாஞ்ச சன்னியத்தை வாய் வைத்த போர் ஏறே ! 3-3-5 ”  இங்கே பாஞ்சசன்னியம் ஆயுதமாகத்தானே செயல் பட்டது.

ஆயுதங்கள் ஆபரணங்களே

ஸ்ரீ மகா விஷ்ணு  இந்த ஆயுதங்களைப் பயன்படுத்தாத சமயங்களில் கூட  அவைகளை தன் மீது அணிந்துகொண்டு இருக்கிறார்.    தன் பக்தர்களைக் காப்பதற்கு  அவைகளை எப்போதும் தன்னுடனே வைத்துக்கொண்டு உள்ளார்.  அவைகளைப் பார்த்து ஆழ்வார்களும் ஆச்சர்யார்களும் வியந்து பகவானின் அணிகலங்களாகவே கொண்டு உள்ளனர். அணிகலன்கள் அழகாகவும் அபயம் அள்ளிப்பதாகவும் உள்ளன. பெருமாளின் பஞ்சாயுதங்களின் அழகைச் சொல்லும் பற்பல பாடல்களில் சில.

 • “நெய்ததலை  நேமியும் சங்கும் நிலாவிய கைத்தலங்கள் வந்து காணீரே” என்று பெரியாழ்வாரும்,  
 • சங்குசக் கரங்க ளென்றுகை கூப்பும்” என்று நம்மாழ்வாரும்
 • கையினார் சுரிசங்கனலாழியர் !” என்று திருபாணாழ்வாரும்
 • பற்ப நாபன் கையில் ஆழி போல் மின்னி வலம் புரி போல் நின்று அதிர்ந்து தாழாதே சார்ங்கம் உதைத்த சர மழை போல்” என்று ஆண்டாளும்
 • மின்வட்டச் சுடராழி வேங்கடக்கோன் தானுமிழும் பொன்வட்டில் பிடித்துடனே புகப்பெறுவே னாவேனே” என்று குலசேகராழ்வாரும்
 • தோளார் சுடர்த்திகிரி சங்குடைய சுந்தரனுக்கு” என்று திருமங்கை ஆழ்வாரும் பாடி உள்ளனர்.

ஆண்டாள் பாஞ்சசன்னியம் என்ற சங்குவின் பெருமை பற்றியே “கற்பூரம் நாறுமோ” என்று தொடங்கும் ஒரு பத்து பாடல்கள் தன்னுடைய நாச்சியார் திருமொழி என்ற பிரபந்தத்தில் வைத்துள்ளார்.  (ஏழாம் பத்து).  மற்ற ஆழ்வார்களின் படைப்புகளும், அவருடைய ஆயுதங்களின் அழகையும் அவைகளுடன் கூடிய அவரது அழகையும் பாடியுள்ளன.

அடையாளமாக ஆயுதங்கள்

ஒரு சமயம் சுவாமி ராமானுஜர் திருப்பதிக்கு சென்று இருந்த போது சைவர்களுக்கும் வைஷ்ணவர்களுக்கும் ஒரு கருத்து வேறு பாடு வந்தது.    ஸ்ரீ வெங்கடாசலபதி சைவக் கடவுளா அல்லது வைணவக் கடவுளா என்பதில் இரு பிரிவும் கடுமையா வாக்கு வாதம் செய்தனர்.     சுவாமி ராமானுஜர் பல விஷயங்களை சொல்லியும், இது ஒரு முடிவுக்கு வராததால் சன்னதி மூடும் சமயத்தில், சுவாமி சங்கு சக்கரம் மற்றும் சிவனுடைய ஆயுதங்களான சூலம் ஆகியவற்றை பெருமாள் சன்னதியில் வைத்து அன்று இரவு அக்கடவுளையே ஒரு முடிவு சொல்லும்படி பிரார்த்தனை செய்து வந்தார்.  அடுத்த நாள் காலை ஸ்ரீ வெங்கடாசலபதி சங்கு சக்கரங்களை ஏந்திக் கொண்டு காட்சி அளித்தார்.   அது முதல் அவரது ஆயுதங்கள் திருமாலை அடையாளம் காணவும் உபயோகமாக உள்ளன.

பஞ்ச ஆயுதங்கள்

மஹாவிஷ்ணு, ராம அவதாரம் எடுத்தபோது சக்கரத்தாழ்வார், “பரதனாக அவதாரம் எடுத்தார்’ என்றும்  சங்கு, சத்ருக்னனாக அவதாரம் எடுத்ததாக  புராணம் சொல்கிறது.

அதேபோல் ஆழ்வார்களில், பொய்கை ஆழ்வார் பாஞ்சசன்னியம் என்ற சங்கின் அம்சமாகப் பிறந்தார் என்றும், பூதத்தாழ்வார் கதையின் அம்சமாகப் பிறந்தார் என்றும், பேயாழ்வார் நந்தகம் என்ற வாளின் அம்சமாகப் பிறந்தார் என்றும், திருமழிசை ஆழ்வார் சுதர்சன சக்கரத்தின் அம்சமாகப் பிறந்தார் என்றும், திருமங்கை ஆழ்வார் சார்ங்கம் என்ற வில்லின் அம்சமாகப் பிறந்தார் என்றும் குறிப்புகள் கூறுகின்றன.

இராமானுஜரின் ஐந்து ஆசார்யார்களில் ஒருவரான திருவரங்கத்தமுதனார் என்ற ஆச்சார்யார், இராமனுஜன நூற்றுஅந்தாதியில், பஞ்சாயுதாழ்வார்களே இந்நிலவுலகைக் காக்க எம்பெருமானாராக வந்து அவதரித்தார் என்று இராமானுஜரைப் பற்றி சொல்கிறார்.  

 “அடையார் கமலத் தலர்மகள் கேள்வன் கை யாழியென்னும், படையொடு நாந்தகமும் படர் தண்டும், ஒண் சார்ங்கவில்லும், புடையார் புரிசங்கமுமிந்தப் பூதலம் காப்பதற்கென்று, இடையே இராமா னுசமுனி யாயின இந்நிலத்தே(ராமானுச நூற்றந்தாதி – 33)

இப்படியாக பகவானின் பஞ்சாயுதங்களும் அவருக்கு அழகு சேர்ப்பதாகவும் அவருடைய கட்டளைகளை ஏற்று கடமை செய்யும் ஆயுதங்களாகவும் இருக்கின்றன.

===================================================================

Weapons :

There are many weapons used by Sri Mahavishnu,  plough by  Balarama ,  axe by  Parasurama  and  among them five are the most prominent ones.    They are :

 • Conch by name Panjasaniyam
 • Discus by name Sudharsan
 • Mace by name Kowmothakeem
 • Bow by name Sarngam
 • Long sword by name Katkam

The weapons of Sri Maha Vishnu serve the following purposes for Him

 • Weapons
 • Ornaments to add beauty to Him and
 • identification

We have seen the weapons like Mace, Sword and Bow being used in many places in history. We will see the places where Sri Vishnu has used the Discus and Conch as weapons in the following instances.

Periazhwaar writes a hymn in which he wishes the Conch and the Discus to live many, many years, to support and protect Sri Vishnu.   “vaddivaar sothi valaththuraiyum sudar aazhiyum pallaandu, padaipor pukku muzhangum appaanchasaniyamum palllaandu“. Similarly, in another hymn, Periazhwaar says, 

uragal urgal urgal, onsudaraazhiye, sankey, araveri nandaga vaale, azhakiya Sarngame, thande, iravu padamaliruntha enmar ulogapaaleergaal, paravaiyaraiyaa urgal palliyaraikurik konmin“, 

meaning that he requests all the weapons, like discus, conch, sword, bow and mace not to sleep so that they can protect the Lord, Sri Mahavishnu, who is sleeping inside.

Weapon Discus

The following incidents show where Sri Mahavishnu has used the weapon Discus:

 • The Discus, Sudharsana, cut open the mouth of Mahendran, the Crocodile, which was holding the leg of Gajendra, an Elephant,  and saved the life of Gajendra when Gajendra surrendered itself to Sri Vishnu in the famous incident called Gajendra Moksham.  “Chakkarame, vezham thuyar keda vinnor perumaanai aazhi pani kondaan“, 2-10-8
 • Sudharsan Chakkaram took the form of Fangs and killed the bad, when Sri Mahavishnu took the Varaha incarnation.  The same fangs were used to lift the earth from the bottom of the sea
 • In Vaamana Incarnation, Sri Vishnu asked Mahavalli Chakravarthi, the emperor to give Him, a land of 3 steps, which He would use his feet to measure.   When Mahavalli agreed to give and started the hand over process by allowing the falling water to go to His hands through Mahavalli’s hands, Sukrachariar, the Guru for Bad Aliens, took the form of a bee and blocked the snout of container through which the water was about  to pour. At that time Vaamana, took a small piece of grass and punctured the snout of the container, which hurt the eyes of Sri Sukrachariar.  Azhwaar says that this piece of grass is the Sudharsana Chakkram for this Avatar.     “Sukiran kannai thurumbaal kilariya Chakkarak Kaiyane!  achcho, achcho, sangam idaththaane. achcho achchho” 1-9-7
 • Sudharsana chakram took the form of the sharp nails in both hands, in Narasimha Incarnation and helped to tear the stomach of Hiranyan, when Narasimha killed Hiranya.
 • When Sri Krishna killed Sisupalan, the discus, Sudharsan was with Him.  Similarly the discus Sudharsan helped to make the sun disappear, when Jayathrathan was killed in Mahabharath.   “Devakithan siruvan Aazhi kondu andru iravi maraippa” 4.1.8
 • When the saint, Dhurvasaa got angry with the  emperor Ambarisha, the discus Sudharsana chased him all over the place, and made Dhurvasa surrender to Ambarisha.

Conch, a Weapon

How and where did Mahavishnu could use the Panchasaniyam, the Conch as a weapon ?

 On those days, before beginning the war, the kings were allowed to blow their conchs  to announce the start of the war. In Mahabharatham, before the start of the Kurukshetra war, eminent kings and generals  were blowing their conchs before starting the war. Lord Krishna was given the honour to blow this conch first for the Pandavas. Hrishikesha (another name for Krishna) blew the Panchajanya, a conch capable of producing huge sound which would demoralise any enemy.  Krishna used his Panchasaniyam to make the big sound and that sound made shivering waves in the minds and hearts of all the Dhuriyodana brothers.  The Pandava brothers and other kings who were supporting the Pandava were also there, but the sound from Panchasaniyam  only disturbed the dhuriyodanas.   (Bhavagat Geethai Chapter 1 Sloga 19).  “Patraar nadunga mun Panchasanniyaththai vaai vaitha por erea” 3-3-5 this is by the PeiyaAzhwaar.   In the above case, Krishna used the Conch as a Weapon, isn’t?

Weapons as Ornaments

When the weapons are not used, He  still adorns them on His body, to protect His followers without any delay.   As the weapons appear on His body they appear more beautiful. Our Azhwars and Aacharyas have portrayed them as ornaments and they enjoyed Him and His beauty thoroughly along with these weapons as ornaments.   Some examples from Azhwaar’s hymns are given below :

 • Neithathalai nemiyum sangum, nilaaviya kaithalangal vanthu kaaneere – Periyazhwwar
 • sangu sakkarangal endre kaikoopum – Nammazhwaar
 • kaiyinaar surisank anal aazhiyaar – Thiruppaanaazhwaar
 • Padmanaban kaiyil aazhi pol minni valam puri pol nindru athirnthu thaazhaathey saarngam uthaitha sara mazhai pol – Aandal
 • minvatta chudaraazhi venkatakkon thannumizhum ponvattil pidithudane papaperuven aavene – Kulasekara azhwaar
 • Tholaar sudarthikiri sangudaiya sundaranukku – Thirumangai azhwaar

Aandal has created one group of 10 hymns in the  appreciation and glory of the Conch, Panchasanniyam, called “karpooram naarumo” (Seventh Section of 10 Hymns, in Nachiyaar Thirumozhi).   In addition, there are other Hymns by these Azhwaars and the rest of the Azhwaars in praising the beauty of these weapons and the additional beauty they gain, when they were on Sri  Mahavishnu.

The weapons as ornaments look beautiful in addition to protecting the devotees.

Weapons as Identification

We can refer to one incident when Swami Ramanujar, one of our Aacharyaas, was in Tirupathi.  At that time there was a dispute on whether Lord Venkateswara belonged to Vaishnavites or Saivites.    Vaishnavites are those who follow Sri Vishnu as their God and Saivites are those who follow Sri Siva as their God.    Swami Ramanuja tried to provide clarifications to both the groups, but no one wants to listen.    Swami Ramanuja then recommended that he would place the weapons of both Siva and Vishnu inside the sanctum sanctorum of the temple in front Lord Venkateswara before the doors were closed for the day and he would request that Lord Venkateswara to choose the weapons that are appropriate for Him.  All parties agreed to this suggestion of Sri Ramanuja and accordingly Sri Ramanuja placed Sanghu and Chakram along with the weapons of Shiva inside the temple and closed the doors after requesting the Lord to choose the appropriate ones and guide the people around.   Next day when the doors were opened, people found Lord Venkateswara took the Sanghu and Chakram and left the other weapons of Siva on the floor.   It clearly showed that Lord Venkateswara identified Himself as a Vaishnavite God using these Weapons. Since then the weapons served the purpose of Identification.

Five Weapons :

When Mahavishnu took Rama Incarnation, the discus, Sudharsan took the role of Bharathan, His brother and the Conch, as Satrugnan, the last brother of Sri Rama.

In the same way, Poigai Azhwwar was born as a feature of Panchasaniyam, the Conch, Booththazhwaar was born as a feature of Gowmothagi, His Mace, Peiazhwaar was born as a feature of Nandagam, the Long Sword, Thirumazhisai Azhwaar was born as a feature of the discus, Sudharsan and Thirumangai Azhwaar was born as a feature of Sarngam, the bow.

In one of the hymns in Ramanuja Nootru Anthaathi, created by Sri Thiruvarangathu Amuthannar, one of the five Gurus (aacharyaars) of Swami Ramanujar,  he says that all the five weapons came together as Ramanujar to protect this world or in other words, Swami Ramanujar is a feature of Panchayuthams.

 “aadayaar kamalathalar magal kelvan, kai aazhiyennum, padaiyoodu, nanthaagamum, padar thandum, onn saarnga villum, pudaiyaar puri sangamum, intha puthalam kaapaatharkendru, idaiye raamaanuja muni aaiyina innilathey“. (ramananuja nootru anthathathi – 33)

Thus all these five weapons, always take the order from Him and obey all His orders.   They are beautiful by themselves and look more beautiful when they are on Him as ornaments.They are also used as weapons by Him.

Leave a Reply

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

error

Enjoy this blog? Please spread the word :)

RSS
Follow by Email
%d